ThinkPad T14 Gen 7 Ultra 7 356H 32GB 1TB FHD+
Thông tin sản phẩm
- New 100% Chính Hãng
- Bảo Hành 12 - 36 Tháng
Note : T14 Gen 7 có 2 màu Black và Blue
- Xem danh sách sản phẩm
| MÃ | Cấu hình | Sẵn có | Giá | ||
|---|---|---|---|---|---|
|
|
6A0441E638286
|
Hàng sắp về
|
2 đ | ||
|
|
6A0441EE14492
|
Hàng sắp về
|
3 đ | ||
|
|
6A0441F205812
|
Hàng sắp về
|
4 đ | ||
|
|
6A0441F2CFD94
|
Hàng sắp về
|
5 đ | ||
|
|
6A044212C0263
|
Hàng sắp về
|
6 đ | ||
|
|
Hàng sắp về
|
1 đ |
Please sign in so that we can notify you about a reply
ThinkPad T14 Gen 7

Lenovo ThinkPad T14 Gen 7 là thế hệ ThinkPad T Series mới, hướng đến người dùng doanh nghiệp, dân văn phòng cao cấp, kỹ sư, lập trình viên, quản trị hệ thống, người làm sáng tạo nội dung và nhóm khách hàng cần một chiếc laptop bền bỉ, bảo mật cao nhưng vẫn đủ mạnh để xử lý công việc hiện đại. Điểm đáng chú ý nhất trên ThinkPad T14 Gen 7 là tùy chọn vi xử lý Intel Core Ultra Series 3, trong đó phiên bản Intel Core Ultra X7 358H nổi bật nhờ GPU tích hợp Intel Arc B390 và NPU tối đa 50 TOPS, đáp ứng tiêu chuẩn AI PC/Copilot+ PC theo tài liệu PSREF của Lenovo.
Nếu ThinkPad T14 Gen 6 là bản nâng cấp quan trọng với Intel Core Ultra Series 2, tùy chọn Lunar Lake/Arrow Lake, RAM DDR5 hoặc LPDDR5X tùy cấu hình, thì ThinkPad T14 Gen 7 đi theo hướng thực dụng hơn: máy nhẹ hơn, pin lớn hơn, vi xử lý mới hơn, GPU tích hợp mạnh hơn và hệ thống AI được đẩy lên một tầm cao mới. Đây không phải là mẫu laptop gaming, cũng không phải workstation đồ họa nặng như ThinkPad P Series, nhưng trong phân khúc laptop doanh nhân 14 inch, T14 Gen 7 có thể xem là một trong những lựa chọn cân bằng giữa hiệu năng, độ bền, khả năng nâng cấp và tính di động.
Thiết kế ThinkPad quen thuộc nhưng tối ưu tốt hơn
ThinkPad T14 Gen 7 vẫn giữ DNA quen thuộc của dòng ThinkPad: ngoại hình tối giản, bàn phím gõ tốt, TrackPoint đặc trưng, nhiều cổng kết nối, độ bền cao và phong cách chuyên nghiệp. Đây là kiểu laptop không chạy theo thiết kế mỏng nhẹ thời trang quá mức, mà tập trung vào sự ổn định, dễ dùng và đáng tin cậy trong môi trường làm việc lâu dài.
Theo thông số Lenovo, ThinkPad T14 Gen 7 có kích thước 313.6 x 221.7 mm, độ dày phía trước/sau khoảng 11.3/15.88 mm và điểm dày nhất 21.95 mm. Trọng lượng khởi điểm chỉ từ 1.27 kg với bản WLAN pin 60Wh, hoặc từ 1.37 kg với bản WLAN pin 75Wh. Với người thường xuyên mang máy đi gặp khách hàng, đi công tác, làm việc ở quán cà phê hoặc di chuyển giữa văn phòng và nhà, mức cân nặng này rất hợp lý cho một chiếc laptop doanh nhân 14 inch có đầy đủ cổng kết nối.
Điểm đáng khen là Lenovo vẫn giữ lại các cổng quan trọng. ThinkPad T14 Gen 7 có 2 cổng Thunderbolt 4 hỗ trợ USB Power Delivery và DisplayPort 2.1, 2 cổng USB-A 5Gbps, HDMI 2.1, jack tai nghe 3.5 mm và cổng Ethernet RJ-45. Với người dùng doanh nghiệp, việc có sẵn LAN RJ-45 là lợi thế rất lớn, đặc biệt khi triển khai máy trong công ty, kết nối mạng nội bộ, cấu hình thiết bị, kiểm tra server hoặc làm việc tại môi trường yêu cầu mạng ổn định.

Màn hình: có tùy chọn OLED 2.8K, phù hợp hơn cho đồ họa và sáng tạo nội dung
ThinkPad T14 Gen 7 có nhiều tùy chọn màn hình 14 inch tỷ lệ 16:10. Bản cơ bản dùng màn WUXGA 1920 x 1200 IPS 400 nits, chống chói, phù hợp làm việc văn phòng, code, quản trị hệ thống và xử lý dữ liệu. Bản cao hơn có màn WUXGA cảm ứng 500 nits, 100% sRGB, phù hợp hơn cho người cần màu sắc ổn định khi chỉnh ảnh nhẹ, thiết kế 2D hoặc làm nội dung marketing.
Đáng chú ý nhất là tùy chọn màn hình 2.8K OLED 2880 x 1800, độ sáng 500 nits, 100% DCI-P3, tần số quét 120Hz, VRR, hỗ trợ DisplayHDR True Black 1000 và Dolby Vision. Đây là lựa chọn đáng giá nếu người dùng làm thiết kế hình ảnh, chỉnh màu, dựng video, xem nội dung chất lượng cao hoặc cần màn hình sắc nét để làm việc nhiều giờ.
Tuy nhiên, với người ưu tiên pin và công việc văn phòng, màn WUXGA IPS low power vẫn là lựa chọn hợp lý hơn. Màn OLED đẹp hơn nhưng thường tiêu thụ điện nhiều hơn khi hiển thị nội dung sáng. Do đó, khi chọn mua ThinkPad T14 Gen 7, người dùng nên xác định rõ nhu cầu: nếu làm văn phòng, bán hàng, kế toán, quản lý, code và họp online nhiều, màn IPS 400/500 nits là đủ. Nếu làm đồ họa, hình ảnh, video, nội dung sáng tạo, màn OLED 2.8K sẽ đáng tiền hơn.
Hiệu năng Core Ultra X7 358H: điểm sáng lớn nhất của ThinkPad T14 Gen 7
Phiên bản đáng quan tâm nhất của ThinkPad T14 Gen 7 là cấu hình dùng Intel Core Ultra X7 358H. Đây là CPU thuộc Intel Core Ultra Series 3, tên mã Panther Lake, dành cho laptop di động hiệu năng cao. Theo Intel, Core Ultra X7 358H có 16 nhân gồm 4 P-core, 8 E-core và 4 Low Power E-core, tổng 16 luồng, xung turbo tối đa 4.8GHz, bộ nhớ đệm 18MB Intel Smart Cache, công suất cơ bản 25W và công suất turbo tối đa 80W.
Cách bố trí nhân mới giúp Core Ultra X7 358H phù hợp với nhiều tình huống sử dụng. P-core xử lý các tác vụ nặng như mở file Excel lớn, render, nén/giải nén dữ liệu, chạy phần mềm kỹ thuật, biên dịch code. E-core xử lý đa nhiệm nền như trình duyệt, chat, email, ứng dụng văn phòng. Low Power E-core tối ưu cho tác vụ nhẹ, giúp máy tiết kiệm điện hơn khi làm việc thông thường. Với một chiếc ThinkPad 14 inch, cấu hình này tạo ra sự cân bằng tốt giữa hiệu năng và thời lượng pin.
Trong thực tế sử dụng, ThinkPad T14 Gen 7 Core Ultra X7 358H phù hợp với các nhóm công việc sau: văn phòng nặng, Excel nhiều sheet, Power BI, kế toán, quản trị hệ thống, lập trình, máy ảo nhẹ, chỉnh ảnh, thiết kế 2D, dựng video ngắn, livestream cơ bản, chạy AI local mức nhẹ và xử lý đa nhiệm nhiều ứng dụng cùng lúc. Đây là mức hiệu năng vượt xa nhu cầu văn phòng thông thường và đủ để người dùng chuyên nghiệp làm việc lâu dài trong 3-5 năm tới.
Intel Arc B390: GPU tích hợp mạnh, nhưng không thay thế hoàn toàn card rời
Một trong những lý do khiến Core Ultra X7 358H đáng chú ý là GPU tích hợp Intel Arc B390. Theo Intel, Arc B390 trên Core Ultra X7 358H có 12 Xe-core, xung đồ họa tối đa 2.5GHz, GPU TOPS đỉnh 122, hỗ trợ DirectX 12 Ultimate, OpenGL 4.6, OpenCL 3.0, ray tracing, mã hóa/giải mã H.264, H.265/HEVC, AV1 và hỗ trợ xuất tối đa 4 màn hình.
So với các thế hệ iGPU Intel trước đây, Arc B390 là bước tiến rất lớn. Với người dùng làm đồ họa 2D, Photoshop, Lightroom, Illustrator, Canva, Figma, chỉnh ảnh sản phẩm, thiết kế banner, làm nội dung web hoặc dựng video ngắn, ThinkPad T14 Gen 7 hoàn toàn có thể đáp ứng tốt, nhất là khi đi kèm RAM 32GB hoặc 64GB. GPU tích hợp mạnh cũng giúp tăng tốc một số tác vụ dựng video, xuất file, playback timeline và xử lý media hiện đại nhờ hỗ trợ AV1.
Tuy nhiên, cần hiểu đúng: Intel Arc B390 vẫn là GPU tích hợp, dùng chung bộ nhớ hệ thống, phụ thuộc vào giới hạn điện năng và tản nhiệt của laptop. Nó mạnh hơn nhiều iGPU đời cũ, nhưng không phải lựa chọn tối ưu cho 3D nặng, render Blender lâu, dựng phim 4K nhiều hiệu ứng, AI tạo ảnh nặng, mô phỏng kỹ thuật hoặc chơi game AAA ở thiết lập cao trong thời gian dài. Với các công việc đó, laptop có GPU rời RTX vẫn phù hợp hơn.
ThinkPad T14 Gen 7 có làm đồ họa tốt không?
Câu trả lời là có, nhưng tùy loại đồ họa. Nếu công việc của bạn là thiết kế 2D, chỉnh ảnh, thiết kế nội dung mạng xã hội, banner website, layout quảng cáo, chỉnh ảnh sản phẩm, làm catalogue, xử lý file RAW vừa phải, dựng video Full HD hoặc 4K nhẹ, ThinkPad T14 Gen 7 Core Ultra X7 358H là lựa chọn tốt. Máy có CPU mạnh, GPU Arc B390 mạnh trong nhóm iGPU, màn hình có tùy chọn OLED 2.8K 100% DCI-P3 và RAM tối đa 64GB LPCAMM2 LPDDR5X-6800.
Nếu bạn làm đồ họa chuyên nghiệp hơn, nên chọn cấu hình tối thiểu 32GB RAM, SSD 1TB và màn hình OLED 2.8K. RAM 16GB vẫn dùng được cho văn phòng và Photoshop nhẹ, nhưng sẽ nhanh chạm giới hạn khi mở nhiều tab Chrome, chạy Photoshop, Illustrator, Lightroom và phần mềm chat cùng lúc. Với người làm nội dung cho website, TikTok, Facebook, YouTube Shorts hoặc chỉnh ảnh sản phẩm bán hàng, cấu hình 32GB là hợp lý nhất.
Với dựng video, ThinkPad T14 Gen 7 xử lý tốt các project ngắn, timeline Full HD, video 4K nhẹ, cắt ghép, chỉnh màu cơ bản và xuất file bằng codec phổ biến. Nhưng nếu bạn dựng video 4K nhiều layer, nhiều hiệu ứng, color grading nặng, After Effects phức tạp hoặc DaVinci Resolve chuyên sâu, nên cân nhắc ThinkPad P Series, Legion, hoặc laptop có RTX 4060/4070 trở lên.
ThinkPad T14 Gen 7 tuy sinh ra không để gamming , nhưng với Ultra X7 358H thì điều đó có thể
ThinkPad T14 Gen 7 không sinh ra để làm laptop gaming, nhưng phiên bản Core Ultra X7 358H với Intel Arc B390 có thể chơi game tốt hơn nhiều laptop văn phòng truyền thống. Các game eSports như Liên Minh Huyền Thoại, Valorant, Dota 2, CS2, FC Online, Teamfight Tactics hoặc Minecraft có thể chạy ổn ở độ phân giải Full HD/WUXGA với thiết lập hợp lý. Với game AAA, người dùng nên đặt kỳ vọng ở mức 1080p Low/Medium, bật XeSS/FSR nếu game hỗ trợ, hoặc giảm xuống 900p/720p để giữ FPS ổn định.
Các thử nghiệm sớm trên nền tảng Panther Lake X-series có GPU 12 Xe3 cho thấy iGPU thế hệ mới có thể đạt mức khung hình đáng chơi ở 1080p với sự hỗ trợ của XeSS trong một số game nặng, nhưng kết quả này là trên hệ thử nghiệm khác, không phải riêng ThinkPad T14 Gen 7; hiệu năng thực tế còn phụ thuộc tản nhiệt, mức điện, driver và cấu hình RAM.
Vì vậy, có thể kết luận: ThinkPad T14 Gen 7 chơi game “được”, đặc biệt với game online và game nhẹ, nhưng không phải lựa chọn dành cho game thủ. Nếu mục tiêu chính là chơi game, nên chọn laptop gaming có GPU rời. Nếu mục tiêu chính là làm việc, thỉnh thoảng chơi game giải trí, ThinkPad T14 Gen 7 Core Ultra X7 358H là lựa chọn rất ổn trong nhóm laptop doanh nhân.

RAM, SSD và thời lượng pin: nâng cấp đáng giá
ThinkPad T14 Gen 7 hỗ trợ tối đa 64GB LPCAMM2 LPDDR5X-6800, dùng một module LPCAMM2 kênh đôi. Đây là điểm đáng chú ý vì Lenovo không chỉ tập trung vào hiệu năng CPU/GPU mà còn cải thiện cấu trúc bộ nhớ. So với RAM hàn trên một số mẫu laptop mỏng nhẹ, LPCAMM2 mang lại tính linh hoạt tốt hơn, dù việc nâng cấp thực tế vẫn nên thực hiện đúng linh kiện tương thích và chính sách bảo hành.
Về lưu trữ, máy có một khe M.2 2280 PCIe 5.0 x4, hỗ trợ SSD tối đa 2TB. SSD PCIe 5.0 giúp tốc độ đọc/ghi cao hơn, có lợi khi xử lý file nặng, dự án video, máy ảo, dữ liệu lớn hoặc các tác vụ cần truy xuất nhanh.
Pin cũng là nâng cấp quan trọng. ThinkPad T14 Gen 7 có tùy chọn pin 60Wh hoặc 75Wh, hỗ trợ sạc nhanh Rapid Charge lên tới 80% trong 1 giờ. Theo Lenovo, cấu hình tối ưu pin có thể đạt MobileMark 30 tối đa 19.8 giờ, phát video cục bộ tối đa 35.2 giờ trong điều kiện thử nghiệm. Thực tế sử dụng sẽ thấp hơn, nhưng pin 60/75Wh vẫn là lợi thế rõ ràng so với nhiều laptop doanh nhân 14 inch.
So sánh ThinkPad T14 Gen 7 và ThinkPad T14 Gen 6
ThinkPad T14 Gen 6 vẫn là một mẫu máy rất tốt, đặc biệt nếu giá bán hợp lý. Tuy nhiên, ThinkPad T14 Gen 7 có nhiều nâng cấp đáng kể. Gen 6 dùng Intel Core Ultra Series 2, gồm các tùy chọn Arrow Lake và Lunar Lake. Bản cao như Core Ultra 7 265H có 16 nhân, 16 luồng, xung P-core tối đa 5.3GHz, GPU Arc 140T tối đa 75 TOPS nhưng NPU chỉ tối đa 13 TOPS. Trong khi đó, bản Lunar Lake như Core Ultra 7 268V có NPU tối đa 48 TOPS và GPU Arc 140V tối đa 66 TOPS nhưng chỉ có 8 nhân/8 luồng và RAM hàn 16GB hoặc 32GB.
ThinkPad T14 Gen 7 Core Ultra X7 358H có 16 nhân/16 luồng, NPU tối đa 50 TOPS và GPU Arc B390 tối đa 122 TOPS. Xét riêng CPU, một số cấu hình H-series Gen 6 như Core Ultra 7 265H có xung cao hơn và nhiều P-core hơn, nên trong một vài tác vụ CPU thuần ngắn hạn, Gen 6 bản cao chưa chắc thua hoàn toàn. Nhưng xét tổng thể AI, GPU tích hợp, pin, trọng lượng, màn hình viền mỏng hơn và nền tảng mới, Gen 7 hấp dẫn hơn rõ rệt.
Về RAM, Gen 6 chia thành hai hướng: bản Lunar Lake có RAM hàn 16GB/32GB không nâng cấp, còn bản Arrow Lake hỗ trợ tối đa 64GB DDR5-5600 qua hai khe. Gen 7 dùng LPCAMM2 LPDDR5X-6800 tối đa 64GB, tạo sự cân bằng giữa tốc độ RAM cao và tính linh hoạt tốt hơn. Về pin, Gen 6 có pin 52.5Wh hoặc 57Wh, trong khi Gen 7 nâng lên 60Wh hoặc 75Wh. Về trọng lượng, Gen 6 khởi điểm từ 1.38 kg ở bản đen pin 57Wh, trong khi Gen 7 có bản khởi điểm từ 1.27 kg.
Nói ngắn gọn, ThinkPad T14 Gen 6 vẫn đáng mua nếu giá tốt, nhất là cấu hình Core Ultra 7, RAM 32GB/64GB. Nhưng nếu cần máy mới nhất, AI mạnh hơn, GPU tích hợp mạnh hơn, pin lớn hơn, trọng lượng nhẹ hơn và khả năng dùng lâu dài tốt hơn, ThinkPad T14 Gen 7 là lựa chọn đáng ưu tiên.
Bảng so sánh nhanh ThinkPad T14 Gen 7 và T14 Gen 6
| Tiêu chí | ThinkPad T14 Gen 7 | ThinkPad T14 Gen 6 |
|---|---|---|
| CPU nổi bật | Core Ultra X7 358H Series 3 | Core Ultra Series 2, tối đa Core Ultra 7 |
| GPU tích hợp mạnh nhất | Intel Arc B390, tối đa 122 TOPS | Arc 140T/140V, tối đa khoảng 75 TOPS GPU tùy CPU |
| NPU | Tối đa 50 TOPS | Tối đa 48 TOPS với Lunar Lake, thấp hơn với Arrow Lake |
| RAM | Tối đa 64GB LPCAMM2 LPDDR5X-6800 | Lunar Lake RAM hàn 16/32GB; Arrow Lake tối đa 64GB DDR5-5600 |
| SSD | M.2 2280 PCIe 5.0 x4, tối đa 2TB | Tối đa 2TB, PCIe 5.0 trên một số bản |
| Pin | 60Wh hoặc 75Wh | 52.5Wh hoặc 57Wh |
| Trọng lượng | Từ 1.27 kg | Từ 1.38 kg bản đen 57Wh |
| Màn hình | WUXGA IPS hoặc 2.8K OLED 120Hz | WUXGA IPS hoặc 2.8K OLED 120Hz trên một số bản |
| Đối tượng | Người cần AI, đồ họa iGPU mạnh, máy mới lâu dài | Người cần ThinkPad tốt, giá hợp lý hơn |
Nên mua ThinkPad T14 Gen 7 Core Ultra X7 358H nếu bạn cần một chiếc laptop doanh nhân mạnh, bền, nhẹ, nhiều cổng, pin tốt và có khả năng xử lý đồ họa tốt hơn laptop văn phòng thông thường. Đây là mẫu máy phù hợp cho quản lý, chủ doanh nghiệp, nhân viên văn phòng cao cấp, lập trình viên, kỹ sư hệ thống, người làm marketing, designer 2D, content creator, người thường xuyên đi công tác và cần laptop ổn định để dùng lâu dài.
Không nên mua nếu bạn chỉ dùng Word, Excel nhẹ, lướt web, học online cơ bản, vì hiệu năng của Core Ultra X7 358H có thể dư thừa. Cũng không nên chọn nếu mục tiêu chính là chơi game AAA hoặc render 3D nặng, vì dù Arc B390 rất mạnh trong nhóm GPU tích hợp, nó vẫn không thay thế được GPU rời chuyên dụng.
Cấu hình đáng mua nhất nên là Core Ultra X7 358H, RAM 32GB, SSD 1TB. Nếu làm đồ họa, nên chọn màn OLED 2.8K. Nếu ưu tiên pin, nên chọn màn WUXGA IPS và pin 75Wh. Nếu cần dùng lâu dài, RAM 64GB là lựa chọn rất tốt cho đa nhiệm, máy ảo, dữ liệu lớn và công việc sáng tạo.
Kết luận: ThinkPad T14 Gen 7 là bản nâng cấp đáng giá, đặc biệt ở AI và đồ họa tích hợp
ThinkPad T14 Gen 7 không phải một cuộc “lột xác” hoàn toàn về thiết kế, nhưng là bản nâng cấp rất quan trọng về nền tảng phần cứng. Core Ultra X7 358H mang lại CPU 16 nhân hiện đại, NPU 50 TOPS, GPU Intel Arc B390 mạnh hơn rõ rệt, trong khi máy vẫn giữ được triết lý ThinkPad: bền, ổn định, bàn phím tốt, cổng kết nối đầy đủ và phù hợp môi trường doanh nghiệp.
So với ThinkPad T14 Gen 6, Gen 7 hấp dẫn hơn ở GPU tích hợp, AI, pin, trọng lượng và nền tảng mới. Gen 6 vẫn đáng mua nếu giá tốt, nhưng với người muốn đầu tư một chiếc laptop dùng lâu dài, hỗ trợ tốt hơn cho công việc AI, đồ họa nhẹ, sáng tạo nội dung và đa nhiệm chuyên nghiệp, ThinkPad T14 Gen 7 Core Ultra X7 358H là lựa chọn rất đáng cân nhắc trong năm 2026.


- Processor : Intel®Core Ultra 7 356H 16 CoreP-core 4.7GHz / E-core 3.5GHz / LP E-core 3.3GHz 18MB Intel® Smart Cache 50 TOPS
- Memory: 32GB LPDDR5X-6800
- Storage: 1TB SSD M.2 2280 PCIe - Có thể nâng cấp 2TB SSD
- Graphics:Intel® Graphics
- Display: 14.0'' WUXGA (1920 x 1200) IPS, anti-glare, 400 nits
- Keyboard: Backlit - US English
- 1x USB-A (USB 5Gbps), Always On
- 1x USB-A (USB 5Gbps)
- 2x Thunderbolt™ 4, with USB PD 45-65W and DisplayPort™ 2.1
- 1x HDMI® 2.1, up to 4K/60Hz
- 1x Headphone / microphone combo jack (3.5mm)
- 1x Ethernet (RJ-45)
- 1x Nano-SIM card slot (WWAN support models)
- 1x Smart card reader
